A farkon karni na 18 babban farkawa ya bazu a Turai da Amurka. Wannan farkawa ta ruhaniya ta ci gaba har zuwa ƙarni na 19. Ƙungiyoyin Littafi Mai Tsarki da yawa sun taso kuma rarraba Kalmar Allah ta yi yawa. Wannan ya haifar da yanayi a nan Amurka da Turai na bincike na kanmu a kan batutuwan koyarwa da yawa da suka ɓoye a cikin rashin fahimtar Nassosi. A lokaci guda, yawancin Littafi Mai-Tsarki yana taimakawa kamar ƙamus, ƙamus, da tarihi sun taso, bege da farin ciki na zuwa ga ƙarin fahimtar hali da shirin Allah ya sa mutane da yawa a cikin nazarin Littafi Mai-Tsarki na kansu da na rukuni su kai ga ƙarshe wanda ya hure farkawa. a cikin al'ummar Kirista, musamman tare da layin zuwan Almasihu na biyu da ake sa ran nan ba da jimawa ba.
Ɗaya daga cikin waɗannan rukunoni ya taso a ƙarƙashin jagorancin Charles T. Russell, ɗan wa'azi kuma ɗalibin Littafi Mai Tsarki, wanda ya ba da ransa da dukiyarsa mai yawa don yaɗa fahimtar da ya zo da ita. ƙwararren marubuci, ya ɓullo da ƙungiyar da ke da faɗin duniya gabaɗaya, kuma bayan mutuwarsa a 1916 ya zama duka a cikin tunani da ƙuntatawa cikin 'yanci. Kiristoci da yawa sun bar wannan ƙungiyar da wuri, a shekara ta 1909, ko kuma a cikin shekaru masu zuwa bayan mutuwarsa, don samun ’yanci mafi girma cikin Kristi. Biyu daga cikin ƙungiyoyin da aka kafa a shekara ta 1909 sun zama sanannun Ƙungiyar Sabon Alkawari da Sabon Alkawari, ba wai membobinsu sun zaɓi waɗannan sunayen ba, amma daga sunayen wasu waɗanda suka yi amfani da shi azaman bayanin banbance su da sauran ƙungiyoyi. Hakazalika, an san Kiristoci na farko a matsayin mabiyan “Hanya” (Ayyukan Manzanni 9:2) domin sun nuna Yesu a matsayin hanyar sulhu da zumunci da Allah.
A shekara ta 1928, rukunin ’yan’uwa da suka rabu a Hartford, yankin Connecticut sun kafa ikilisiya kuma an san su da Ƙungiyar Sabuwar Halitta. Gaetano Boccaccio yana ɗaya daga cikin dattawansu kuma a cikin 1940, ya fara buga mujallar New Creation a kai a kai. Wannan hidima ta faɗaɗa zuwa buga warƙoƙi da ƙasidu da kuma mujallu da ake rarrabawa a dukan duniya yanzu. An ba shi sunan Christian Millennial Fellowship (CMF). Tare da mutuwar wanda ya kafa ta a 1996, an ci gaba da aikin a karkashin kulawar Elmer Weeks na Port Murray, New Jersey, Amurka.
A cikin kaka na 2011 CMF ya zama Kirista Horowa Ministries International (CDMI) don mafi kyau nuna aikin mu manufa na gina 'yan'uwa Kiristoci zuwa balagagge cikin Almasihu, da kuma sabon management aka aiki a kan sauyi zuwa wannan sabon girmamawa yayin da Elmer Weeks ya ci gaba a matsayin editan Mujallar New Creation. Yanzu akwai ikilisiyoyi Kiristoci da yawa a ƙasashen waje da suka karɓi saƙonsa kuma suna yaɗa bishara sosai.
CDMI tana samun goyon bayan karimcin masu ba da gudummawa daga ko'ina cikin duniya. Ana ba da duk littattafansa kyauta kuma ma’aikatan CDMI ’yan agaji ne masu ba da lokacinsu da kuzarinsu kamar ga Ubangiji. CDMI tana ba da haɗin kai ga dukan ikilisiyoyi masu zaman kansu na Kirista masu zaman kansu da kuma duk waɗanda suke son girma cikin tafiyarsu tare da Allah ta wajen ba su littattafan da muke wallafawa a cikin littattafai, warƙoƙi, da darussan wasiƙa.